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HOTUBA YA BIBI. BENG’I M. ISSA, KATIBU MTENDAJI WA 

BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

KATIKA KONGAMANO LA TAIFA LA SITA LA UWEZESHAJI 

WANANCHI KIUCHUMI LILILOFANYIKA TAREHE 19 

SEPTEMBA, 2022, KATIKA UKUMBI WA PSSSF, DODOMA 

 

Mhe. Kassim M. Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania 

Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji, Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara  

Waheshimiwa Mawaziri; 

Mhe. Exuad Kigahe, Naibu Waziri, Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara; 

Waheshimiwa Manaibu Waziri; 

Mhe. Rosemary Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma;  

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa; 

Makatibu Wakuu wa Wizara, 

Bw. Ally Gugu, Kaimu Katibu Mkuu, Uwekezaji; 

Makatibu Tawala wa Mikoa, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya za Dodoma, 

Wakurugenzi wa Halmashauri, 

Prof. Aurelia Kamuzora, Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; 
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Wajumbe wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; 

Wakuu wa Taasisi za Serikali, 

Wadau wa Maendeleo; 

Wakuu wa Taasisi za Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia; 

Waandaaji  Wenza wa Kongamano (Taasisi ya Uongozi na 

REPOA)  

Wadhamini wa Kongamano; 

Wawakilishi kutoka Taasisi za Serikali na Sekta Binafsi; 

Waratibu wa Uwezeshaji wa Wizara, Taasisi, Mikoa na 

Halmashauri mbalimbali; 

Wanahabari; 

Wageni Waalikwa;  

Mabibi na Mabwana 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Awali ya yote ninapenda kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi 

wa Rehma kwa kutuwezesha wote kushiriki katika Kongamano 

hili la Sita la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. Natoa shukrani 

zangu za dhati kwako Mhe. Waziri Mkuu wa Jamhuri wa 

Muungano wa Tanzania, kwa kukubali kuwa mgeni rasmi katika 

Kongamano hili na kutenga muda kuja kuiheshimisha shughuli hii. 

Aidha, niwashukuru washiriki wote kutoka ndani na nje ya jiji la 

Dodoma kwa ushiriki wenu pamoja na majukumu makubwa na ya 

muhimu mliyonayo. Hii inadhihirisha dhamira njema mliyo nayo 
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katika kuhakikisha watanzania wanawezeshwa kushiriki kikamilifu 

katika uchumi wa nchi. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Kongamano hili linahudhuriwa na jumla ya washiriki 500. Naomba 

nichukue fursa hii kuwatambulisha waliohudhuria katika 

kongamano hili ambao bado hawajatambulishwa:  

 Wajumbe wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi 

 Wajumbe wa Kamati ya Kitaifa Ushauri wa Utekelezaji wa 

Ahadi za Nchi katika Kizazi chenye Usawa wa Kijinsia 

(Generation Equality Forum) 

 Wadhamini wa Kongamano 

 Wakuu wa Taasisi wa Serikali  

 Wakuu wa Taasisi za sekta binafsi,  

 Wadau kutoka Asasi za Kiraia, 

 Viongozi wa Taasisi mwavuli za vikundi vya kifedha vya 

kijamii, 

 Viongozi na wataalam kutoka Taasisi za Elimu na utafiti 

 Viongozi na wawakilishi kutoka Mifuko ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi 

 Vyombo vya habari 

 Waratibu wa uwezeshaji kutoka Mikoani na wilayani  

 Waratibu wa Local Content  

 Wafanyabiashara, Wawekezaji na Wajasiriamali  

 Wafanyakazi wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi 

 Wageni wengine wote maalum walioalikwa.  
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi lina jukumu la 

kusimamia, kufuatilia na kuratibu shughuli za uwezeshaji kama 

ilivyoainishwa katika Sera na Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004. Aidha, Sera ya Taifa ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ina lengo la kuhakikisha kwamba 

watanzania wanapata fursa ya kushiriki kikamilifu katika uchumi wa 

nchi, ili kutekeleza Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025.  

Shughuli za uwezeshaji wananchi kiuchumi zimekuwa zikifanyika 

katika sekta zote hapa nchini, kuanzia ndani ya Serikali mpaka nje 

ya Serikali. Hapa nina maana Wizara, Mikoa, Halmashauri, Taasisi 

za Serikali, Kampuni Binafsi, Asasi za KIraia na wajasiriamali. Ni 

wajibu wa Baraza kufuatilia na kutathmini utekelezaji unaofanywa 

na wadau wote hawa hapa nchini. 

Baraza limekuwa likifanya Kongamano la Uwezeshaji wa Wananchi 

Kiuchumi mara moja kwa mwaka tangu mwaka wa fedha 

2015/2016 ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mkakati wa 

Utekelezaji wa Mwongozo wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Kongamano hili la Sita la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

linakutanisha wadau mbalimbali wakiwemo viongozi wa Serikali, 

Sekta binafsi, Taasisi za elimu na utafiti, Wadau wa Maendeleo 

na Asasi za Kiraia. Lengo la Kongamano hili pamoja na mambo 

mengine ni: 

1. Kuongeza ufahamu wa wadau mbalimbali kuhusu dhana ya 

uwezeshaji kiuchumi na kuwafahamisha majukumu waliyo 

nayo katika kuwawezesha watanzania; 
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2. Kupeana uzoefu katika kutekeleza shughuli za uwezeshaji 

wananchi kiuchumi; 

3. Kuzindua Taarifa ya mwaka ya Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi; 

4. Kutambua mchango na jitihada zilizofanywa na wadau 

mbalimbali wakiwemo Wizara, Taasisi za Serikali, Taasisi 

binafsi, Taasisi za elimu, Mikoa, Wajasiriamali katika 

kutekeleza shughuli za uwezeshaji wa wananchi kiuchumi 

kwa kuwatambua na kuwapa tuzo; 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kauli Mbiu ya Kongamano la mwaka huu ni UWEZESHAJI 

WANANCHI KATIKA UWEKEZAJI. Kauli mbiu hii inalenga 

kutambua jitihada za Serikali ya awamu ya sita ambayo inalenga 

kuimarisha sekta binafsi na kuhakikisha kunakuwa na mazingira 

bora kwa watanzania kuwekeza na kunufaika na uwekezaji 

unaofanyika hapa nchini. Aidha, inalenga pia kuhamasisha wadau  

mbalimbali kuunga mkono jitihada za Serikali za kuwawezesha 

watanzania kushiriki katika uwekezaji.   

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Tangu asubuhi tulipofika hapa tumekuwa na majadiliano ya 

kuangalia utekelezaji wa Sera ya Uwezesahji Wananchi Kiuchumi 

katika mikoa ya ………………………, …………………….., 

…………………………….. na ……………………………………. 

Ambapo waheshimiwa wakuu wa mikoa husika wameshiriki katika 

majadiliano. 

Vilevile kulikuwa majadiliano ya wataalam kutoka EACOP 

(Msimamizi wa mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima - 



6 
 

Uganda mpaka Chongoleani - Tanga) kujadili ushiriki wa 

watanzania katika mradi huo, TAWLA (Taasisi ya Wanasheria 

Wanawake) kujadili haki za wanawake na uwezeshaji wa 

wanawake kiuchumi, REPOA (Taasisi ya utafiti) masuala muhimu 

yanayotokana na tafiti kwa ajili ya kuboresha uchumi na hali ya 

watanzania kiuchumi na Taasisi ya Uongozi kwa ajili ya 

kuboresha ushiriki wa wanawake kwenye uongozi na uchumi. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Mnamo mwaka 2018 uliekeza Baraza kusimamia na kuratibu 

uanzishwaji wa vituo vya uwezeshaji wananchi kiuchumi nchi 

nzima napenda kutoa taarifa kuwa mpaka sasa hivi kuna vituo 18 

katika mikoa ifuatayo: Dodoma, Singida, Shinyanga, Geita, 

Rukwa na Kigoma. Vituo hivi kwa mwaka wa fedha 2021/2022 

vimeweza kuhudumia jumla wa watanzania 11,799 ambao 

wanawake walikuwa 6,157 (52%) na wanaume 5,642 (48%) na 

jumla ya mikopo ya shilingi bilioni 28 imetolewa katika vituo hivyo 

ikiwa ni ongezeko la 14% kutoka kwenye mikopo iliyotolewa kwa 

mwaka 2020/2021 na jumla ya biashara 15,860 zimeweza 

kurasimishwa katika vituo hivi.  

Vilevile, katika hatua za kuongeza vituo hapa nchini Baraza 

limekamilisha mapitio ya mwogozo wa kuanzisha na kusimamia 

vituo hivi ambao unatambua uwepo wa vituo vingine vya huduma 

mahali pamoja yaani (One Stop Centres) ambazo zipo mikoani ili 

kuongeza huduma za uwezeshaji katika vituo hivyo. Katika suala 

hili Baraza linaendelea na utaratibu wa kuunganisha jitihada za 

mpango wa MKURABITA wa kutambua vituo vyao na kuongeza 

huduma za uwezeshaji na pia Mikoa ya Morogoro na Pwani iko 

kwenye hatua za mwisho za kuongeza huduma za uwezeshaji 
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katika vituo vyao vya kutoa huduma kwa pamoja ili viweze 

kutumika kama vituo vya uwezeshaji. Baraza limekubaliana na 

waratibu wa ngazi za mikoa na halmashauri kuongeza juhudi za 

uanzishaji wa vituo hivi. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Serikali imeendelea kutekeleza miradi ya kimkakati na kuongeza 

uwekezaji hapa nhini. Jukumu kubwa la Baraza ni kusimamia 

ushiriki wa watanzania katika miradi hiyo na uwekezaji 

unaofanyika hapa nchini. Miradi ya Kimkakati iliyoendelea 

kutelekezwa nchini na Serikali ni pamoja na Mradi wa ujenzi wa 

bwawa la kufua umeme la Julius Nyerere (JNHPP), Mradi wa 

Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR), Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi 

la Afrika Mashariki (EACOP), Ujenzi wa Barabara na madaraja 

marefu, Miradi ya maji, Uwekezaji katika migodi (Madini), Nishati, 

Mafuta na Gesi Asilia. Utekelezaji wa ushiriki wa watanzania 

katika miradi ya kimkakati na uwekezaji katika kipindi cha mwaka 

2021/2022 kwenye ajira ni watu 83,254 wamepata ajira za moja 

kwa moja na ajira zisizo za moja kwa moja ni watu 361,975. 

Aidha, Manunuzi ya bidhaa za kampuni za kitanzania na watoa 

huduma wa kitanzania imezingatiwa katika uendeshaji wa miradi 

ya kimkakati na uwekezaji nchini. Katika mwaka 2021/2022 jumla 

ya kampuni 1771 za kitanzania zimepata kazi na kuuza bidhaa 

kwenye miradi na uwekezaji hapa nchini. Katika Mafunzo na 

uhaulishaji wa teknolojia kwa wazawa ili kujenga uwezo wa 

watanzania waliopata ajira katika miradi hiyo Serikali imeweka 

utaratibu maalum wa kujenga uwezo wa watanzania katika 

uendeshaji na utengenezaji wa reli ya SGR mara itakapoanza 

kufanya kazi. Vilevile watanzania wameandaliwa kuendesha 

mitambo na kufanya matengenezo mara baada ya Bwawa la 
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Kufua Umeme la Mwalimu Nyerere litakapowakamilika. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Baraza limeendelea kuratibu na kusimamia mifuko ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi hapa nchini. Sasa hivi kuna jumla ya Mifuko 

na programu za uwezeshaji wananchi kiuchumi 85 ambazo 

zinaratibiwa na Baraza la Uwezeshaji na ambazo imegawanyika 

katika makundi makuu manne ambayo ni Mifuko inayotoa mikopo 

moja kwa moja  kwa walengwa, Mifuko inayotoa dhamana  kwa 

kushirikiana na Taasisi za fedha, Mifuko inayotoa ruzuku  na 

Programu za Uwezeshaji. Kati ya mifuko na programu hizo, 

mifuko na programu 75 zinamilikiwa na Serikali na mifuko/ 

programu 10 zinamilikiwa na Sekta binafsi. Aidha, Mifuko 

inayotoa mikopo moja kwa moja ipo 24 (28%), mifuko inayotoa 

dhamana ipo 13 (15%), mifuko inayotoa ruzuku ipo 32 (38%) na 

Programu za uwezeshaji zipo 16 (19%). Mifuko ya uwezeshaji 

inayotoa mikopo moja kwa moja kwa kushirikiana na ile inayotoa 

dhamana imefanikiwa kutoa mikopo yenye thamani ya shilingi 

Trilioni 5.68  kwa wajasiriamali 9,435,455  ambapo miongoni 

mwao wanawake ni 4,959,890  ambao sawa na asilimia 52.7  na 

wanaume 4,475,566  sawa na asilimia 47.3.  Aidha, miongoni 

mwa mikopo yote iliyotolewa, kiasi cha shilingi bilioni 5.51  

zilitolewa kwa watu wenye ulemavu 717,095. Aidha, tathmini 

inaonyesha kuwa sekta zilizonufaika kupitia mifuko ya uwezeshaji 

na programu zake kwa kiwango kikubwa ukilinganisha na Sekta 

zingine ni Kilimo na Ufugaji (23.4%)  huku ikifuatiwa na Sekta ya 

Viwanda na Biashara (20.9%). 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 
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Baraza limeendelea kufuatilia utekelezaji wa shughuli za 

majukwaa ya uwezeshaji wanawake kiuchumi ambayo 

yalianzishwa mwaka 2017. Hadi sasa kuna jumla ya majukwaa 

3,091 ambayo yameanzishwa kwenye Mikoa yote 26 ya Tanzania 

Bara, Halmashauri 140, Kata 1,149, Mitaa/Vijiji 1,776. Majukwaa 

haya yamesajiliwa kama vikundi na mpaka sasa kuna jumla ya 

vikundi 3,430 ambavyo vimesajiliwa kama majukwaa. Vilevile 

majukwaa yametoa mafunzo kwa wanawake na jumla ya 

wanawake 42,300 wamepata mafunzo kwenye masuala ya 

uongozi, ujasiriamali, urasimishaji biashara, nidhamu ya fedha, 

mikopo n.k. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Siku ya leo ni siku adhimu sana kwetu sisi kwa sababu hufanyika 

mara moja tu mwaka. Katika mambo ambayo utayafanya siku ya 

leo ni pamoja na:  

i. Kuzindua taarifa ya utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2021/2022, ambayo 

imeeleza utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji katika sekta 

mbalimbali hapa nchini na hatua ambazo tumezipiga katika 

utekelezaji. 

ii. Leo hapa vilevile Mhe. Waziri Mkuu utatoa tuzo kwa Wizara 

zilizofanya vizuri katika shughuli za uwezeshaji wa 

watanzania, Mikoa iliyofanya vizuri kwenye shughuli za 

uwezeshaji, Taasisi zilizo fanya vizuri, mifuko ya uwezeshaji 

iliyofanya vizuri, makampuni binafsi yaliyofanya vizuri, Vyuo 

vikuu vilivyofanya vizuri, wajasiriamali na Asasi za kiraia 

zilizofanya vizuri. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi  

Mwisho kabisa ila sio kwa umuhimu napenda kutoa shukrani za 

dhati kwa Taasisi za REPOA na UONGOZI kwa kushirikiana nasi 

kuandaa kongamano hili. Pia napenda kuwashukuru sana 

wadhamini wote waliojitoa kwa hali na mali kufanikisha 

Kongamano hili ambao ni Mdhamini Mkuu Benki ya STANBIC na 

wadhamini wengine ambao ni EACOP, TASAF, EWURA, PASS 

Trust, NIC, BRELA, National Construction Council, PPRA, TTCL, 

CBM, SELF MICROFINANCE, AGAKHAN FOUNDATION, 

TAWLA (MRADI WA MWANAMKE IMARA), TACAIDS, UTT 

AMIS, Benki ya ABSA, Benki ya AZANIA, Benki ya Maendeleo ya 

kilimo (TADB), eGA pamoja na Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 

Tanzania (TAA). Tunategemea kuendelea kushirikiana nanyi 

katika kutekeleza mipango mbalimbali inayolenga kuwawezesha 

watanzania. 

Baada ya kusema hayo nawakaribisha sana kwenye kongamano 

la leo. 

NA ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 

 

 

 

 


